Đã trả lời Tiếng Nga kỹ thuật điện ô tô

sangdien

Thành viên thường
Chào mọi người!
Mình là thành viên mới, và không biết 1 tí gì về tiếng Nga cả, nên câu hỏi mình đưa ra có gì ngây ngô thì mọi người bỏ quá, và mong được sự giúp đỡ.
Mình là thợ sửa chữa điện ô tô, cần rất nhiều tài liệu về sửa chữa. Mình đọc tài liệu tiếng Anh, tuy nhiên, việc tìm kiếm bằng tiếng Anh rất khó khăn vì Luật bản quyền của Mỹ ( không có chia sẻ miễn phí) nhưng 1 số lại rất dễ khi tìm bằng tiếng Nga,( tuy nội dung viết bằng tiếng Anh.)
Theo mọi người, em cần học về những gì để có thể chuyển cụm từ tiếng Anh sang Tiếng Nga. Sử dụng Google nhưng có vẻ không đúng ngữ pháp nên tìm không được.

masha90

Quản lý cấp 1
Модератор
Наш Друг
Chào mọi người!
Mình là thành viên mới, và không biết 1 tí gì về tiếng Nga cả, nên câu hỏi mình đưa ra có gì ngây ngô thì mọi người bỏ quá, và mong được sự giúp đỡ.
Mình là thợ sửa chữa điện ô tô, cần rất nhiều tài liệu về sửa chữa. Mình đọc tài liệu tiếng Anh, tuy nhiên, việc tìm kiếm bằng tiếng Anh rất khó khăn vì Luật bản quyền của Mỹ ( không có chia sẻ miễn phí) nhưng 1 số lại rất dễ khi tìm bằng tiếng Nga,( tuy nội dung viết bằng tiếng Anh.)
Theo mọi người, em cần học về những gì để có thể chuyển cụm từ tiếng Anh sang Tiếng Nga. Sử dụng Google nhưng có vẻ không đúng ngữ pháp nên tìm không được.

Khó nhỉ. Tạm thời bạn thấy cái gì thật cần thì chỉ link đến nguồn tiếng Nga và cho biết cụ thể là cần mục nào, đoạn nào, chắc là trên diễn đàn này sẽ có không ít thành viên sẵn lòng giúp đỡ bạn.

Nhân đây cũng xin thông báo một tin vui cho các bạn đang học tiếng Nga (đừng sốt ruột, cứ từ từ đọc, rồi sẽ đến tin vui ấy). Có thể có một số bạn đang học tiếng Nga cảm thấy tủi thân và hơi buồn khi tiếng Nga không thông dụng như tiếng Anh trong giao tiếp quốc tế. Nhưng qua kinh nghiệm bản thân và dựa vào ý kiến của các bậc tiền bối trong môi trường khoa học thì thạo tiếng Nga (mà không biết tiếng Anh) có lợi hơn thạo tiếng Anh (mà không biết tiếng Nga). Tại vì:

1) Tiếng Nga phức tạp hơn tiếng Anh rất nhiều, các bạn biết tiếng Nga rồi thì sau này học tiếng Anh dễ thôi;

2) Các tài liệu khoa học – kỹ thuật bằng tiếng Nga rất nhiều và rất dễ tìm trên mạng (không chỉ của các tác giả Nga mà còn của các nước khác, Nga rất chăm chỉ dịch và phổ biến rộng rãi). Ngược lại thì các tài liệu khoa học –kỹ thuật của các nước tư bản nếu có thì họ cũng chỉ tung ra các tài liệu ở mức dùng cho cử nhân và kỹ sư, ở mức nghiên cứu sâu hơn thì họ khôn lắm, giấu biệt, chỉ có các thành viên của các Hiệp hội khoa học mới tiếp cận được. Những ai đã và đang làm luận án tiến sĩ đều thấm thía điều này – trong lĩnh vực nghiên cứu khoa học thì thạo tiếng Nga thuận lợi hơn nhiều so với thạo tiếng Anh.

Chính vì thế các bạn đang học ở Nga cứ yên tâm hăng say học tiếng Nga đi. Tiếng Nga tốt rồi thì học tiếng Anh dễ òm ấy mà.