Đã trả lời Hỏi về du lịch Nga và thủ tục!

Nguyen The Anh

Thành viên thường
Mình là Thế Anh, mình có một câu hỏi như thế này, ae trong diễn đàn ai biết thông tin gì, tư vấn giúp mình nhé.! Hiện nay mình đang học tại Azerbaijan, và tại đây mình học ở trường bằng tiếng Nga. Vì thế mình và các bạn rất muốn một lần qua Moskva chơi một chuyến, vừa là muốn thăm quan Quảng trường đỏ vừa muốn giao lưu với ace sinh viên bên đó, nhưng vì tại Azerbaijan chưa có Đại sứ quán Việt Nam riêng( cộng đồng tại đây chưa tới 60 người, trong đó có 35 sinh viên),mà đại sứ Nga kiêm nhiệm luôn 4 nước ( tại đó cộng đồng người Việt quá ít ỏi) trong đó có Azerbaijan, nên thủ tục xin visa chúng mình không biết làm thế nào. Nghe nói nếu muốn qua Nga mà không cần visa thì cần một tấm giấy " giới thiệu" hay gì đó từ Nga, nhưng cụ thể mình cũng không biết rõ lắm. Các members có ai biết thông gì thì tư vấn cho mình với ? Cảm ơn mn nhiều!!!

Hồng Nhung

Quản lý cấp 2
Thành viên BQT
Супер-Модератор
Theo như mình biết, chuyện ko cần làm viza khi đăng ký vào Nga du lịch chỉ dành cho công dân các nước thuộc nhóm СНГ (các nước thuộc liên xô cũ, trong đó có Азербайджан). Còn chúng ta là công dân của nước khác đến nước thứ 2 để học tập, và giờ muốn đi sang nước thứ 3 chơi thì vẫn phải làm viza bình thường. Cái này thì bạn có thể đến công ty hay trụ sở du lịch để thuê họ làm viza hoặc đến thẳng trụ sở đại sứ quán Nga ở đó để yêu cầu làm viza du lịch sang Nga (vì các cậu biết tiếng Nga mà).
Trước đây mình đi chơi thành phố ở phía Nam nước Nga, nhưng mua phải vé transition qua Ucraina, vừa đến biên giới, tàu dừng để kiểm tra giấy tờ. Do ko có viza sang Ucraina nên mình phải quay trở lại Nga và tìm tàu khác để đi tiếp hành trình của mình.