Đã trả lời Em chưa hiểu lắm về động từ hoàn thành và chưa hoàn thành .

pham trang

Thành viên thường
Trong trường hợp nào thì sử dụng chưa hoàn thành, trong trường hợp nào thì sử dụng hoàn thành, rồi biến thể quá khứ của chúng sử dụng ra sao .
Vd như строить & построить, строили & построили thì được sử dụng như thế nào trong trường hợp nào .Vì em nghĩ построить là đã xây xong vậy là đồng nghĩa vớiпостроили, còn nếu построить là xây thì lại đồng nghĩa với строить.
Em cảm ơn các bác trước!!!!

vinhtq

Quản lý chung
Помощник
http://www.tiengnga.net/2014/05/the-cua-dong-tu/

Đây là lí thuyết, còn theo ý bạn thì строить & построить là dạng nguyên thể chưa chia, строили & построили là dạng đã chia thời quá khứ.

Tolyale

Thành viên thân thiết
Наш Друг
Bạn thử đưa ví dụ tiếng Việt cụ thể để mọi người cùng mổ xẻ xem sao!
Em vs thằng cùng phòng ( lai Nga, nói tiếng Nga như mẹ để nhưng ngữ pháp ko tốt ) hôm qua làm bài cũng về cái СВ и НСВ này ( làm hộ thằng học dự bị )
Bài tập đại loại đơn giản là viết đoạn văn. Đoạn 1 thì phải dung động từ СВ. Đoạn thứ 2 cũng như thế ( nội dung ) nhưng phải dùng động từ HCB.
Đoạn 1 : .....бла....бла...бла.... Я играл на пианино и пошёл спать в 1.30
Đoạn 2 : .....бла....бла...бла.... Я сыграл на пианино и ХОДИЛ спать в 1.30 :36.jpg::36.jpg::36.jpg:
2 thằng cười như chết :)))))) Ko biết nhét từ gì vào cái đoạn đi ngủ mà dùng HCB , nhét bừa ХОДИТЬ vào. Nhiều đoạn ko bao giờ thấy dùng mà cũng phải viết cho nó :))))))

tieng nga

Thành viên thân thiết
Наш Друг
tớ thấy có идти спать và ложиться спать
Tớ thấy bạn Tú có phần giống tớ vì tiếng Bun của tớ ngữ pháp lởm khởm lắm nhưng xét về khía cạnh giao tiếp thì nói chung hiểu và diễn đạt cho người khác hiểu là được :D thỉnh thoảng cũng hay bị đơ, k phản ứng kịp. Dù sao thì nói đúng, chuẩn thì vẫn tốt hơn hehe

Tolyale

Thành viên thân thiết
Наш Друг
tớ thấy có идти спать và ложиться спать
Tớ thấy bạn Tú có phần giống tớ vì tiếng Bun của tớ ngữ pháp lởm khởm lắm nhưng xét về khía cạnh giao tiếp thì nói chung hiểu và diễn đạt cho người khác hiểu là được :D thỉnh thoảng cũng hay bị đơ, k phản ứng kịp. Dù sao thì nói đúng, chuẩn thì vẫn tốt hơn hehe
Mấy cái CB với HCB này mình dốt, cơ mà lúc nói thì vẫn dùng đúng từ cần dùng :-D Nó như kiểu thói quen ấy. Sai thì có sai nhưng chắc là ko nhiều ( hi vọng thế )

masha90

Quản lý cấp 1
Модератор
Наш Друг
Em vs thằng cùng phòng ( lai Nga, nói tiếng Nga như mẹ để nhưng ngữ pháp ko tốt ) hôm qua làm bài cũng về cái СВ и НСВ này ( làm hộ thằng học dự bị )
Bài tập đại loại đơn giản là viết đoạn văn. Đoạn 1 thì phải dung động từ СВ. Đoạn thứ 2 cũng như thế ( nội dung ) nhưng phải dùng động từ HCB.
Đoạn 1 : .....бла....бла...бла.... Я играл на пианино и пошёл спать в 1.30
Đoạn 2 : .....бла....бла...бла.... Я сыграл на пианино и ХОДИЛ спать в 1.30 :36.jpg::36.jpg::36.jpg:
2 thằng cười như chết :)))))) Ko biết nhét từ gì vào cái đoạn đi ngủ mà dùng HCB , nhét bừa ХОДИТЬ vào. Nhiều đoạn ko bao giờ thấy dùng mà cũng phải viết cho nó :))))))

Muốn đúng ngữ pháp thì phải là “Я поиграл на пианино и пошёл спать в 1.30” = “Tôi chơi piano một tẹo (một lát) rồi đi ngủ vào lúc 1giờ 30”.

Động từ сыграть phải dùng với danh từ đi ngay sau nó, ví dụ: cыграл этюд (балладу, симфонию, пьесу, матч…), tức là luôn luôn phải dùng ở dạng đầy đủ (có что [cách 4] kèm theo).

Chỉnh sửa cuối: