Thông tin DIỄU BINH KỶ NIỆM 70 NĂM CHIẾN THẮNG - 9.5.2015 [HD] Thuyết minh chi tiết, đầy đủ.

tieng nga

Thành viên thân thiết
Наш Друг
Cám ơn Bác rất nhiều vì video này ạ.
Bác cho cháu hỏi một vấn đề ạ (Cháu chỉ hỏi vì vẫn chưa rõ chứ không có ý gì ạ): Giữa "Duyệt Binh" và "Diễu Binh" có gì khác nhau không ạ?

Dmitri Tran

Quản lý cấp 2
Thành viên BQT
Супер-Модератор
Cám ơn Bác rất nhiều vì video này ạ.
Bác cho cháu hỏi một vấn đề ạ (Cháu chỉ hỏi vì vẫn chưa rõ chứ không có ý gì ạ): Giữa "Duyệt Binh" và "Diễu Binh" có gì khác nhau không ạ?
Tôi cũng có suy nghĩ khi dùng từ này cho video. Theo tôi hiểu, nay thường dùng tử diễu binh thay cho duyệt binh trước đây là vì nó gần với "diễu hành" khi không có khí tài quân sự. Với lại, từ "duyệt" chỉ hành động từ 1 phía, cấp trên duyệt cấp dưới, còn "diễu binh" có nghĩa trưng bày, phô trương... nên sát với thực chất hơn.

tieng nga

Thành viên thân thiết
Наш Друг
Tôi cũng có suy nghĩ khi dùng từ này cho video. Theo tôi hiểu, nay thường dùng tử diễu binh thay cho duyệt binh trước đây là vì nó gần với "diễu hành" khi không có khí tài quân sự. Với lại, từ "duyệt" chỉ hành động từ 1 phía, cấp trên duyệt cấp dưới, còn "diễu binh" có nghĩa trưng bày, phô trương... nên sát với thực chất hơn.

Do cháu đọc báo về sự kiện này ở Nga nhưng một số báo thì dùng là "duyệt", một số báo thì dùng là "diễu" nên cũng có hơi thắc mắc.
Đây là một bài báo cháu google được nói về sự khác nhau giữa hai khái niệm này: http://phairzios.blogspot.com/2015/05/duyet-binh-va-dieu-binh-co-gi-khac-nhau.html

Phan Huy Chung

Thành viên thân thiết
Наш Друг
Cảm ơn @tieng nga đã tìm và đưa ra thông tin đầy đủ chính xác, rất có ích!!!:67.jpg:

vinhtq

Quản lý chung
Помощник
Mình đã cập nhập liên kết HD bản mới cho các bạn tải về sưu tầm. :)