Đã trả lời Cách dùng động từ получиться"

Hoài Thu

Thành viên thường
Các bạn vào thảo luận giúp mình với. Ví dụ trong câu này "очень хотим с тобой ещё встретиться, но на этой неделе не получится." thì " получится" là "không thể" có được không? Và " получится" dùng trong giao tiếp hàng ngày có thêm ý nghĩa gì nữa ko??

Hồng Nhung

Quản lý cấp 2
Thành viên BQT
Супер-Модератор
Từ "ПОЛУЧИТЬСЯ" rất hay sử dụng, và nó mang nghĩa là thành, có kết quả, diễn ra (tùy theo tình huống).
Như câu của bạn "очень хотим с тобой ещё встретиться, но на этой неделе не получится" - rất muốn gặp, nhưng ngay trg tuần này thì ko có cách nào gặp đc cả.
Hay ví dụ: "Я все время старалась соблюдать диету, чтобы вернуться в предыдущую стройную фигуру, но не получилась" - cố gắng suốt, nhưng ko có kết quá.
Он пытался учиться, чтобы поступить в медицинский университет, и наконец, получился. - cố gắng thi vào trường y, và cuối cùng cũng đạt đc.

xuan thanh

Thành viên thân thiết
Наш Друг
lúc mùa thi năm ngoái trước sân kí túc xá trường mình có ai đó ghi một hàng chữ rất to : " у тебя все получится" . Mình nghĩ đó là một lời chúc hay đk dùng

Hồng Nhung

Quản lý cấp 2
Thành viên BQT
Супер-Модератор
Đấy là dạng động viên, khích lệ tinh thần, làm người nghe yên tâm, rằng rồi bạn sẽ thi tốt thôi, mọi chuyện sẽ đâu vào đấy ý mà.

duahautao

Thành viên thường
em xem luntik cũng hay nghe thấy nói là : всё получилось hoặc là у тебя получится? em cũng ngầm hiểu là có kết quả hay là đã làm đợợc gì đó hehe hên quá, hình như em hiểu đúng.:D