Đã trả lời Cách đọc chữ "з" trong tiếng nga

ngocyeu89

Thành viên thường
mọi người ơi làm ơn dạy mình cách đọc chữ "з" với! khi đọc thì khuôn miệng và lưỡi đọc sẽ như nào ?

masha90

Quản lý cấp 1
Модератор
Наш Друг
Chữ з đọc giống như chữ d tiếng Việt trong “du dương”, “yêu dấu” v.v…

Ở đầu và giữa từ thì з đọc là d, nếu ở cuối từ thì đọc là x (trong “xanh xao”, “xấu xí”).

julia.nguyen

Thành viên thường
Ủa chứ k phải đọc giống âm /z/ trong tiếng anh a? Em tưởng phát âm của nó giống như âm con ruồi bay chứ ạ "zzzzzzzzzzzzzzzzzz" :)

masha90

Quản lý cấp 1
Модератор
Наш Друг
Mình lấy ví dụ từ зона (= zone [english]) nhé. Có lẽ ngày xưa người Nga đọc là

zzzzzzzzzzzzzzzzzzzôna, nhưng sau thấy nói những từ bắt đầu từ chữ з mất thì giờ quá, hơn nữa không phải lúc nào cũng có ruồi bay bên cạnh để bắt chước “zzzzzzzzzzzzzzzzzzzzzz” nên gần đây người Nga đọc đơn giản là zôna cho nhanh.

vinhtq

Quản lý chung
Помощник
Hôm trc khách Nga có hỏi em mua đồ, em chỉ ra cái магазин mà em nói ma-ga-din người ta chỉnh lại ma-ga-zzzzin đó chị. Hoang mang :11.jpg:
Em vẫn hay phát âm giống z hơn d, mặc dì e ng Nam :)

ngocyeu89

Thành viên thường
Hôm trc khách Nga có hỏi em mua đồ, em chỉ ra cái магазин mà em nói ma-ga-din người ta chỉnh lại ma-ga-zzzzin đó chị. Hoang mang :11.jpg:
bạn có thế nói chữ "z" theo cách này nhé:mình cũng đc người nga chỉnh cho vì đọc chữ "z" thành chữ "d" đó hicccc

Phụ âm / z /

Là âm lợi – xát, hữu thanh. Khi phát âm, mặt lưỡi chạm vào chân răng hàm trên, lưỡi chuyển động ra phía trước, hai hàm răng tiến sát gần hơn, đồng thời người nói dùng giọng để tạo âm cùng lúc đẩy hơi ra ngoài.

masha90

Quản lý cấp 1
Модератор
Наш Друг
Mình quên mất rằng chữ “du” trong tiếng Việt người miền Bắc đọc là [zu = зу], còn người miền Nam đọc là [ju = йу].